Me yasa gane hoton yana da mahimmanci?

Kusan kashi 80% na abun da ke kan yanar gizo na gani ne. Tuni za ku iya fara gano dalilin da yasa lakabin hoto zai iya riƙe matsayinsa na ubangijin tebur na abu. Ko da kuwa mutane ne ko ƙungiyoyi, gane hoton AI ya sa ya zama mai yiwuwa a iya rarrabe abubuwan gani akan layi tare da abu mara mahimmanci. Akwai kusan hotuna biliyan 657 da ake buga kowace shekara a hankali, tare da mafi girman ɓangaren suna nunawa ta kafofin watsa labarai na kan layi. Kyakkyawan yanki na waɗannan hotuna mutane ne masu haɓaka abubuwa, ba tare da la'akari da ko suna yin haka da gangan ba. Abun da aka samar da abokin ciniki (UGC) a cikin mafi kyawun tsarin sa shine ingantaccen tasirin ƙarfafawa ga samfuran kamar yadda yake ba da mafi kyawun nau'in ci gaba.

Akwai na'urorin talla don ƙararrawa ƙungiyoyi lokacin da akwai sanarwar mai siye ta hanyar kafofin watsa labarai na kan layi, duk da haka bai kamata a faɗi wani abu game da lokacin da ci gaban samfuran ke faruwa ba tare da wani ya sanya sunan su a cikin gidan yanar gizon ba? Wannan shine wurin da AI hoton hoton AI ke nuna ƙimar sa. Idan aka yi amfani da fasaha don kula da bayanan da suka dace, AI na iya bambanta hoto ba tare da takamaiman lakabin ba. Sakamakon yana da mahimmanci ga alamun su bibiyar bayanan zamantakewarsu.

Ta yaya gane hoton ke aiki?

Kamar yadda wataƙila mun sani AI na iya duba ta hanyoyin watsa labarai na tushen yanar gizo don neman hotuna da kuma bambanta su da tarin bayanai. A lokacin yana zaɓar hoto mai dacewa wanda yayi daidai da sauri fiye da yadda mutane ke iya yi. Alamu suna amfani da amincewar hoto don gano abun ciki kamar nasu ta hanyar kafofin watsa labarai na tushen yanar gizo. Wannan yana nufin bambance tambarin alama ko fahimtar yanayin abu na zahiri tsakanin abokan cinikin gidan yanar gizo. Neman cewa mutane suna yin kifi ta irin wannan bayanai da yawa yadda ya kamata yana samun gajiyawa. Hankali na kwaikwaya baya damuwa akan kuskuren ɗan adam, kuma yana mayar da ainihin sakamako a matakan da ba su dace ba. Hoton bayanan sirri na wucin gadi yana nuna abin da mutane ke faɗi game da alama ba tare da buƙatun rubutu ba. Samfuran da ke shirye don bin sanarwar zamantakewa ba tare da abokan ciniki suna tsammanin buga sunan kungiyar za su tashi a matsayi mai kima ba. Yiwuwar yin amfani da nasu haɗin kan layi ta hanyar abubuwan gano AI yana da girma kuma yana ba da haɗaɗɗiyar haɗaɗɗiyar.

Ga wasu ayyuka na yau da kullun na tantance hoto:-

Daga farko muna buƙatar yanke shawara idan bayanin hoton ya ƙunshi wani takamaiman labarin, haskakawa, ko motsi. Wannan aikin yawanci ana iya magance shi da zuciya ɗaya kuma ba tare da ƙoƙarin ɗan adam ba, duk da haka har yanzu ba a iya magance shi sosai a hangen nesa na PC ba game da batun gabaɗaya: labarai masu tabbatar da kai a cikin yanayi na hankali. Dabarun da ake amfani da su na sarrafa wannan batu za a iya fi dacewa a magance su kawai don baƙaƙen labarai, alal misali, ainihin abubuwan lissafi (misali, polyhedral), fuskokin ɗan adam, bugu ko rubutattun haruffa, ko abubuwan hawa, da kuma a bayyane yanayi, na yau da kullun an bayyana su har zuwa duka. a kusa da yanayin haskakawa, tushe, da matsayi na abu kwatankwacin kamara. Ana nuna nau'o'in nau'o'i daban-daban na batun amincewa a cikin rubutun:

• Gane abu

Ana iya gane ɗaya ko kaɗan da aka riga aka ƙaddara ko koya labarin ko azuzuwan abu, yawanci tare da yanayinsu na 2D a cikin hoton ko kuma matsayi na 3D a wurin.

• Ganewa

Ana tsinkayar yanayin mutum ɗaya na labarin. Samfura suna rarrabuwar shaidar fuskar wani mutum ko tambari na musamman, ko ID na wani abin hawa.

• Ganewa

Ana bincika bayanin hoton don wani yanayi. Samfuran su ne gano baƙon sel ko kyallen takarda a cikin hotuna na asibiti ko sanin abin hawa a cikin tsarin farashin titi. Gano ya dogara da matsakaici madaidaiciya da lissafi mai sauri yana nan kuma ana amfani da shi don nemo mafi girman gundumomi na bayanan hoto masu ban sha'awa waɗanda za'a iya rushe su ta hanyar neman dabarun ƙirƙira madaidaiciyar fassarar.

Akwai wasu ayyuka na musamman da suka dogara da amincewa, alal misali,

• Maido da hoto na tushen abun ciki

Anan gano duk hotuna a cikin babban tsari na hotuna waɗanda ke da wani abu na musamman. Ana iya ƙayyade abun ta hanyar da ba zato ba tsammani, alal misali har zuwa kamanni dangi hoto na haƙiƙa (ba ni duk hotuna kamar hoto X), ko gwargwadon ƙa'idodin neman matakin da aka bayar azaman shigar da rubutu (ba ni duk hotuna waɗanda ke ɗauke da yawa. gidaje, ana ɗaukar su a lokacin hunturu, kuma babu abin hawa a cikinsu).

• Sanya kima

muna buƙatar auna matsayi ko shugabanci na takamaiman labarin kwatancen da kyamara. Aikace-aikacen samfuri don wannan dabarar zai taimaka wa mutum-mutumi mai kwato abubuwa daga layin sufuri a cikin yanayin tsarin samar da injina.

• Amincewa da halayen gani

OCR wanda ke bambance haruffa a cikin hotuna na bugu ko rubuce-rubuce da hannu, galibi tare da ƙarshen burin ɓoye abun ciki a cikin ƙungiya kuma yana ba da ƙarfi don canza ko ba da oda Sashen Kimiyyar Kwamfuta da Injiniya, Jami'ar Jihar Michigan. An ƙirƙiri dabarun gano abubuwa, don gano wanne daga cikin abubuwan da suka fi dacewa da su ya gane su daga wasu, da kuma tsara ƙididdiga waɗanda na'ura za ta iya amfani da su don yin siffa. Mahimman aikace-aikace sun haɗa da yarda da fuska, alamar yatsa mai iya ganewa, gwajin hoto, haɓaka ƙirar labarin 3D, hanyar robot, da wakilci/bincike na bayanan girma na 3D. Abubuwan bincike na Ebb da kwarara sun haɗa da tabbatarwa na biometric, tsara shirye-shiryen kallo da bin, HCI mara hannu, nunin fuska, alamar ruwa na kwamfuta da kuma nazarin ƙirƙira na wuraren adana bayanai na kan layi. Marigayi tsofaffin ɗaliban ɗakin binciken sun yi magana game da yarda da rubutu, duba sa hannu, koyo na gani, da dawo da hoto."

model:

Ya kamata mu ga cewa yana ɗaukar pixels biyu na bayanai masu ban tsoro don samun zaɓi don gane batun hoto, ƙungiyar da ƙwararrun MIT ta kora ta gano. Wahayin zai iya haifar da ci gaba na ban mamaki a cikin injiniyoyin da za a iya gane shaidar hotuna ta kan layi kuma, a ƙarshe, ba da jigo ga PC don ganin yadda mutane ke yi. Bayar da ɗan gajeren hoto zai zama babban ci gaba ga samar da shi a iya ƙirƙira biliyoyin hotuna akan Intanet saboda haka. Ya zuwa yanzu, kawai hanyoyin neman hotuna sun dogara ne akan rubutun abun ciki da mutane suka shigar da hannu don kowane hoto, kuma hotuna da yawa suna buƙatar irin waɗannan bayanai. ID ɗin da aka tsara zai kuma ba da hanyar shigar da hotuna daidaikun waɗanda ke zazzagewa daga kyamarorin kwamfuta a kan kwamfutocin su, ba tare da gogewa da subtitle kowane da hannu ba. Har ila yau, a ƙarshe zai iya haifar da hangen nesa na gaske na inji, wanda zai iya ba da damar mutummutumi su tsara bayanan da ke fitowa daga kyamarorinsu da kuma tantance inda suke. ta yadda idan hotuna biyu suna da nau'i mai kama da [lambobi], suna iya kwatantawa. da aka yi daga gabaɗaya labarin irin wannan, a cikin tsari iri ɗaya. ” Idan hoto ɗaya yana da alaƙa da rubutu ko take, a wannan lokacin hotuna daban-daban waɗanda ke daidaita lambar lissafin sa ƙila za su nuna wani abu makamancin haka, (misali, abin hawa, bishiya, ko mutum ɗaya) don haka sunan mai alaƙa da hoto ɗaya zai iya zama. ya koma ga sauran. "Tare da hotuna masu yawa, ko da gabaɗaya madaidaiciyar lissafi na iya yin aiki da gaske" wajen gane hotuna ta haka.

⦁ Gane Fuska

mun fahimci cewa tsarin amincewa da fuska suna ci gaba da shahara a matsayin hanyoyin cire bayanan halittu. Amincewa da fuska yana da tushe na asali a cikin tsarin tsarin halitta kuma yana da ban sha'awa don aikace-aikace daban-daban gami da binciken gani da tsaro. Dangane da yawan yarda da hotunan fuska a kan rahotanni daban-daban, amincewa da fuska yana da yuwuwar yuwuwar juye juye zuwa ƙwaƙƙwaran ƙirƙira na yanke shawara.

Tsarin Gane Hoto

⦁ Gwajin motsi

Ɗaliban ayyuka sun haɗa da kimanta motsi inda aka shirya maye gurbin hoto don ƙirƙirar ma'aunin saurin ko dai a kowane mai da hankali a cikin hoton ko a yanayin 3D, ko ma na kyamarar da ke ba da hotuna. Misalan irin waɗannan ayyuka sune:

⦁ motsin zuciya

Yanke shawarar motsi maras ƙarfi na 3D (pivot da fassarar) na kamara daga maye gurbin hoto da kyamarar ta ƙirƙira.

⦁ Bibiya

Masu biyowa za su biyo bayan ci gaban (gaba ɗaya) mafi ƙanƙantaccen tsari na mai da hankali ko zanga-zangar (misali, motoci ko mutane) a cikin hoton.

⦁ Rafi na gani

Wannan shine don yanke shawara, ga kowane batu a cikin hoton, yadda wannan batu yake motsawa daidai da jirgin hoto, watau, motsin sa. Wannan motsi shine sakamakon duka yadda ma'anar 3D mai kwatanta ke motsawa a cikin wurin da kuma yadda kyamara ke motsawa kwatankwacin yanayin.

⦁ Gyaran yanayi

Idan aka ba da ƙarin hotuna ɗaya ko (na al'ada) na wani wuri, ko bidiyo, haifuwar fage yana nufin yin rijistar samfurin 3D na wurin. A cikin mafi sauƙi samfurin zai iya zama gungu na 3D mayar da hankali. Ƙarin ingantattun dabarun samar da jimillar ƙirar saman 3D

⦁ Gyaran hoto

Ma'anar sake gina hoto shine fitar da hayaniya (ƙaramar firikwensin, yanayin motsi, da sauransu) daga hotuna. Mafi ƙanƙantar dabarun korar hayaniya shine nau'ikan tashoshi daban-daban, misali, ƙananan tashoshi ko tashoshi na tsakiya. Ƙarin dabarun zamani suna tsammanin samfurin yadda tsarin hoton unguwa ya yi kama da, samfurin da ke gane su daga hargitsi. Ta hanyar fara binciken bayanan hoto cikin ɗan lokaci kaɗan na tsarin hoton da ke kusa, misali, layi ko gefuna, sannan kuma sarrafa abin da ya dogara da bayanan unguwa daga matakin gwaji, mafi girman matakin tashin hankali ya bambanta da ƙarami. hadaddun hanyoyin. Misali a wannan fagen shine zanen su. Wasu ƴan tsari aikace-aikace ne masu zaman kansu waɗanda ke magance wani ƙayyadaddun ƙididdiga ko ƙididdiga, yayin da wasu ke ƙunshe da ƙaramin tsari na babban tsari wanda, alal misali, haka nan ya ƙunshe da ƙananan tsare-tsare don sarrafa masu sarrafa injina, tsarawa, tushen bayanan bayanai, aiki- mu'amalar injin, da sauransu Hakanan aiwatar da tsarin hangen nesa na PC shima ya dogara ne akan idan an riga an ƙaddara amfanin sa ko kuma idan ana iya koyo ko gyara wasu daga cikin sa sosai yayin aiki. Akwai, kamar yadda zai yiwu, ayyuka na yau da kullun waɗanda ake samu a cikin hangen nesa na PC da yawa