Yi la'akari da yadda har zuwa shekaru biyu baya, ingantaccen binciken Google ya cika ta hanyar amfani da daidaitattun kalmomin kallo da aka tsara tare da sharuddan binciken Boolean. Ta wannan hanyar, idan kuna buƙatar nemo mafita daga Google, ya kamata ku san yare ne. A wannan lokacin Google ya gabatar da neman ilimin fassara. Yana da lissafin alakar ilimi tsakanin kalmomi, yana ba ku ikon yin tambaya kamar yadda kuke so. A ciki, ya yi fassarar waccan tambayar a cikin tsarin da Boolean ya tsara wanda ya fahimta - duk da haka sake zagayowar ya kasance mara fahimta. Wannan shine ainihin sabon abu wanda ke ba ku damar tambayar Siri menene yanayin yau ko menene mafi ƙarancin tafiya zuwa Borneo gobe, ba tare da canza Turancin ku zuwa hanyoyin shiga ba. Don haka za mu iya cewa NLP ƙari ne tsakanin injina da yaren ɗan adam.

Shirye-shiryen Harshen gama gari (NLP) yanki ne na injiniyan software da damuwa game da haɗin gwiwa tsakanin PCs da harsunan ɗan adam (halayen).Yana nuni da dabarun AI don yin magana tare da tsarin canny ta amfani da harshe mai ƙima, misali, Ingilishi. A lokacin da kuke buƙatar tsarin ƙwararru kamar mutum-mutumi don ci gaba bisa ga umarninku ko lokacin da kuke buƙatar jin zaɓi daga tsarin jagora na tushen magana ana buƙata don sarrafa yaren gama gari. Don haka da gaske muna iya cewa filin NLP ya haɗa da yin PC don aiwatar da ayyuka masu taimako tare da yaruka na yau da kullun waɗanda muke amfani da su. Bayanin da yawan amfanin tsarin NLP na iya zama magana da gwaji da aka haɗa.

Za mu iya cewa Ba tare da NLP ba, sanin da mutum ya yi zai iya fahimtar mahimmancin harshe kuma ya amsa tambayoyin kai tsaye, duk da haka ba zai iya fahimtar mahimmancin kalmomi a cikin saiti ba. Don haka, aikace-aikacen sarrafa harshe na dabi'a yana ba abokan ciniki damar yin magana da PC a cikin kalmominsu, misali a cikin yare na yau da kullun.NLP yana taimaka wa PC tare da bincike da amsa ta hanyar sake haɓaka ƙarfin ɗan adam don fahimtar yaren yau da kullun da daidaikun mutane ke amfani da su don isarwa. A yau, akwai lokutta da yawa na tsarin sarrafa harshe gama gari a cikin tunanin mutum wanda yake aiki a yanzu.

Misalan NLP IN AI

1. Sadarwa: Yawancin aikace-aikacen wasiƙa irin su Facebook Messenger yanzu suna amfani da wayewar mutum. Gabaɗaya, kallon Facebook yana yin wahayi sosai daga AI. Bayan 'yan watannin da suka gabata, Facebook ya bayyana taimakonsa na M wanda ya sha alwashin zama mataimaki naka (tare da ranar aika jama'a tbd): "M na iya yin duk abin da mutum zai iya."

2. Ƙarshe mai sauri: Misalan halayen harshe shirya tsarin a cikin wayewar mutum yana kuma a cikin asibitocin likita waɗanda ke amfani da sarrafa harshe na gama gari don nuna ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun bayanan likita. Shirye-shiryen NLP don hotunan mammogram da rahotanni na mammogram suna goyan bayan hakar da bincike na bayanai don zaɓin asibiti. Shirye-shiryen NLP na iya yanke shawara game da haɗarin ƙirjin ƙirjin gabaɗaya gabaɗaya da ƙirƙira abubuwan da ake buƙata don ƙwararrun ƙwayoyin cuta da ƙarfafa saurin jiyya ta hanyar ƙarshe.

3. Bita na Abokin Ciniki: Shirye-shiryen harshe na halitta a cikin aikace-aikacen tunani na kwamfuta yana sauƙaƙa harhada abubuwan tantancewa daga rukunin yanar gizo da fahimtar ainihin abin da masu siyayya ke faɗi kamar yadda zatonsu game da wani abu. Ƙungiyoyi masu ɗimbin bincike na iya samun su da gaske kuma suyi amfani da bayanan da aka tattara don ba da shawarar sabbin abubuwa ko gudanarwar da suka dogara da son abokin ciniki. Wannan aikace-aikacen yana taimaka wa ƙungiyoyi don nemo mahimman bayanai don kasuwancin su, haɓaka amincin mabukaci, ba da shawarar ƙarin mahimman abubuwa ko fa'idodi kuma mafi kyau da fahimtar buƙatun abokin ciniki.

4. Mataimaki na ci gaba na zahiri: Mataimaki mai nisa, wanda kuma ake kira AI hannun dama ko mai taimaka wa kwamfuta, shirin aikace-aikace ne wanda ke fahimtar umarnin murya na harshe gama gari kuma yana gama aikin abokin ciniki. DAs na iya taimaka wa masu siye tare da motsa jiki na musanya ko daidaita ayyukan wurin kira don ba da kyakkyawar haduwar abokin ciniki da rage kashe kuɗin aiki. Za mu ci gaba da ganin waɗannan aikace-aikacen a cikin na'urori daban-daban, alal misali, shirye-shiryen PC, tsarin gida mai ƙwazo, motoci da kuma cikin kasuwan kasuwanci.

Halayen Aikace-aikacen sarrafa Harshe:

Fassarar injin

Mun fahimci cewa ma'aunin bayanan da ake samu a kan layi yana haɓakawa, don haka buƙatar isa gare shi ya zama mai mahimmanci kuma kimanta aikace-aikacen sarrafa harshe na yau da kullun ya bayyana a sarari. Fassara na'ura tana ƙarfafa mu mu shawo kan iyakokin yare waɗanda mu akai-akai ta hanyar zayyana litattafai na musamman, ɗaukan abu ko jeri akan farashi mai rahusa. Gwajin tare da ci gaban fassarar na'ura ba a cikin rarrabuwar kalmomi ba, duk da haka a fahimtar mahimmancin jimlolin don ba da fassarar gaske.

Tsarin tsari

Idan har muna buƙatar isa ga wani takamaiman, mahimman snippet na bayanai daga babban tushe na bayanai sannan bayanai kan nauyin nauyi lamari ne na gaske. Rubutun da aka tsara yana da mahimmanci ba kawai don taƙaita mahimmancin rahotanni da bayanai ba, duk da haka ban da fahimtar abubuwan sha'awar da ke cikin bayanan, misali, wajen tattara bayanai daga kafofin watsa labarai na kan layi.

Gwajin zato

Manufar jarrabawar ƙarshe ita ce gane zato a tsakanin ƴan posts ko ma a cikin irin wannan post inda ba a sanar da ji a kowane yanayi ba tare da wata shakka ba. Ƙungiyoyi suna amfani da aikace-aikacen sarrafa harshe na gama gari, alal misali, binciken ƙididdiga, don gane ra'ayi da zato akan layi don taimaka musu tare da fahimtar ra'ayin abokan ciniki akan abubuwansu da gudanarwarsu da gabaɗaya alamomin matsayinsu. A baya yanke hukunci madaidaiciya madaidaiciya, jarrabawar ƙarshe ta fahimci ra'ayi a cikin takamaiman yanayi.

Siffar rubutu

Tsarin rubutu yana sa a iya nada ƙayyadaddun rarrabuwa zuwa ma'ajiyar bayanai da tsara shi don gano bayanan da kuke buƙata ko daidaita ƴan motsa jiki. Misali, yin amfani da rarrabuwar rubutu shine rabuwar spam cikin imel.

Amsar Tambaya

Amsa-Amsa (QA) yana ƙara zama mafi yawan al'ada saboda amfani, misali, Siri, OK Google, akwatunan magana da mataimaka mara kyau. Aikace-aikacen QA wani tsari ne wanda zai iya yin la'akari da neman ɗan adam. Ana iya amfani da shi azaman abun ciki kawai mu'amala ko azaman tsarin magana da aka bayyana. Wannan ragowar sassan gwajin da ya dace musamman don ma'aunin yanar gizo, kuma yana ɗaya daga cikin ƙa'idodin amfani da halayyar harshe shirya bincike.

Ƙarshe na NLP

Menene makomar harshen gama gari?

Bots

chatbots yana amsa tambayoyin abokin ciniki da jagorantar su zuwa ga kadarori da abubuwa masu dacewa a kowane sa'a ko kowane lokaci. Ana amfani da shi sau da yawa a cikin taimakon abokin ciniki, musamman a banki, tallace-tallace da makwabta. Musamman a cikin saitin kula da abokin ciniki, chatbots ya kamata ya zama mai sauri, wayo kuma mai sauƙi don amfani, bisa dalilin cewa abokan ciniki suna da ƙa'idodi na musamman (kuma a wasu lokuta ƙarancin naci). Don cimma wannan, masu yin hira suna amfani da NLP don samun harshe, galibi akan abun ciki ko haɗin gwiwar amincewa da murya, inda abokan ciniki ke ba da kalmomin nasu, kamar yadda za su yi magana da ƙwararru. Wannan fa'ida mai fa'ida zai kuma sami fa'ida iri-iri na bots don sa su zama masu nasara da na halitta a cikin dogon lokaci, daga mataimakan nesa kamar Siri da Amazon's Alexa zuwa matakan bot waɗanda suka fi dacewa da sarrafa kwamfuta ko aiki. Waɗannan bots ɗin za su ci gaba da amfani da NLP don samun saƙo da yin ayyuka, misali, raba bayanan ƙasa, dawo da haɗin kai da hotuna ko aiwatar da wasu ƙarin ayyuka masu ɓarna hankali a gare mu.

Yana goyan bayan UI mara fahimta

Kowace ƙungiya da muke da ita tare da injuna sadarwa ce ta mutum (duka tattaunawa da rubutu). Amazon's Echo samfuri ɗaya ne kawai wanda ke sanya mutane gabaɗaya kai tsaye cikin hulɗa da ƙima. Tunanin UI wanda ba a iya ganowa ko sifili zai dogara ne akan haɗin kai tsaye tsakanin abokin ciniki da na'ura, ko ta hanyar murya, rubutu ko gauraya biyun. NLP wanda ke tasiri mafi mahimmancin fahimtar ma'ana na harshen ɗan adam, a ƙarshen rana, yayin da yake inganta rage mu - abin da muke faɗi ba tare da la'akari da yadda muka bayyana shi ba, da abin da muke yi - zai zama mahimmanci ga kowane UI wanda ba a iya gano shi ko sifili. aikace-aikace.

Ƙarin farauta mai hankali

Ƙarin ƙwararrun serach yana nufin abokan ciniki za su iya shirye su duba ta hanyar odar murya sabanin rubutawa ko amfani da kalmomin kallo. Ƙaddamar da NLP ta ƙarshe ita ce don ƙarin bincike mai zurfi - wani abu da muka tattauna a nan a Tsarin Kwararru na ɗan lokaci kaɗan. Tun daga ƙarshe, Google ya bayyana cewa ya ƙara ƙarfin NLP zuwa Google Drive don ba abokan ciniki damar neman bayanai da abubuwan amfani da harshen tattaunawa.

Ilimi daga bayanan da ba a tsara su ba

Shirye-shiryen NLP za su ci gaba da tattara haske mai taimako daga bayanan da ba a tsara su ba, misali, saƙon tsari na dogon lokaci, rikodi, sautuna, da sauransu Za su sami zaɓi don rarraba sautin, murya, zaɓin kalmomi, da zato na bayanin don haɗa jarrabawa. , alal misali, auna amincin mabukaci ko rarrabe maki zafi.